Nhà đã chỉ định trong di chúc có được bán không?

17-01-2017 04:24:10 PM
Hỏi: Năm ngoái, tôi có lập di chúc để lại từng phần tài sản cho con, cháu. Nhưng nay tôi có việc phải bán bớt căn nhà (đã chỉ định cho đứa cháu trong di chúc) để lấy tiền chi trả thì có được không? Và tôi có quyền sửa di chúc đã lập hay không? (vì nó đã được công khai trong gia đình).

 

Bán nhà trong di chúc

Người lập di chúc có thể sửa đổi, bổ sung hoặc thay thế, 
thậm chí hủy bỏ di chúc vào bất cứ lúc nào

Trả lời:

Điều 648 Bộ luật Dân sự năm 2005, quy định người lập di chúc có các quyền sau:

- Chỉ định người thừa kế hoặc truất quyền hưởng di sản của người thừa kế;

- Phân định phần di sản cho từng người thừa kế;

- Sử dụng một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng;

- Có quyền giao nghĩa vụ cho người thừa kế;

- Có quyền chỉ định người giữ di chúc, người phân chia di sản, người quản lý di sản.

Bên cạnh đó, Điều 662 bộ luật trên quy định về sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hoặc thay thế di chúc như sau đây:

- Người lập di chúc có thể sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hoặc thay thế di chúc vào bất cứ lúc nào.

- Nếu người lập di chúc bổ sung di chúc thì di chúc đã lập và phần bổ sung có hiệu lực pháp luật như nhau; trong trường hợp một phần của di chúc đã lập và phần bổ sung mâu thuẫn nhau thì chỉ phần bổ sung có hiệu lực pháp luật.

- Còn nếu người lập di chúc thay thế di chúc bằng di chúc mới thì di chúc trước sẽ bị hủy bỏ.

Theo quy định trên, mặc dù ông đã lập di chúc phân chia tài sản cho từng người, đồng thời ông đã công khai việc này, tuy nhiên ông vẫn có quyền sửa đổi, bổ sung và thay thế di chúc bất cứ lúc nào ông muốn.

Ngoài ra, ông cũng có quyền bán bất cứ tài sản nào của mình cho dù nó đã được chỉ định trong di chúc. Trong trường hợp này, ông hoàn toàn có quyền bán căn nhà mà ông đã chỉ định cho người cháu. Vì theo quy định của pháp luật, di chúc chỉ phát sinh hiệu lực khi người lập di chúc chết.

Luật sư Lê Đăng Liệu

Hình ảnh hoạt động

  • KỈ NIỆM 5 NĂM THÀNH LẬP
  • SGGL tổ chức ngày 8/3 và sinh nhật tháng 1-2-3 cho nhân viên
  • SGGL đi Nam Du
  • SGGL đi du lịch Trung Quốc
  • SGGL đi Vạn Lý Trường Thành TQ
  • Nhân viên xuất sắc của chi nhánh TSN
  • Nhân viên chi nhánh TSN dự sinh nhật công ty
  • SGGL ĐÁ BÓNG GIẢI TRÍ CUỐI TUẦN
  • CHƯƠNG TRÌNH TRAINING DANH CHO NHÂN VIÊN MỚI
  • Thư mời hợp tác NHƯỢNG QUYỀN KINH DOANH
  • Thư mời hợp tác NHƯỢNG QUYỀN KINH DOANH
  • Chúc mừng Sài Gòn Gold Land bùng nổ doanh số tháng 5
  • Tìm đối tác THÀNH LẬP CHI NHÁNH CÔNG TY BĐS
  • Tìm người hợp tác Mở rộng chi nhánh - Nhượng quyền thương hiệu
  • Câu cá - dã ngoại cuối tuần cùng Sài Gòn Gold Land
  • Chặng đường ngàn dặm bắt đầu từ một bước đi...
  • Sài Gòn Gold Land bổ nhiệm nhân sự cấp cao
  • THÁNG THI ĐUA CHÀO MỪNG 7️⃣ NĂM THÀNH LẬP HỆ THỐNG SÀI GÒN GOLD LAND
  • THƯ MỜI HỢP TÁC KINH DOANH BĐS
  • Khởi động chương trình thi đua chào mừng 7 năm thành lập công ty
  • CUỘC HỌP CUỐI TUẦN TẠI TRỤ SỞ SÀI GÒN GOLD LAND

CHIA SẼ KINH NGHIỆM

Cố vấn đầu tư cao cấp