Hỏi về di sản thừa kế?

17-01-2017 04:30:30 PM
Hỏi: Chồng tôi có 1 người bác ruột có rất nhiều tài sản. Bác chồng tôi không lập gia đình và cũng không có con. Hiện bác chồng tôi còn một người chị ruột và em dâu (em trai đã qua đời) và hai người cháu ruột (cháu nội - con người chị). Trước đây, bác chồng tôi đã chia tài sản cho các cháu ngoại (con người chị gái và cháu nội của người em trai của bác chồng tôi). Vậy khi bác chồng tôi mất đi thì phần tài sản đã chia được chia như thế nào?

Trả lời

Vì bạn không cung cấp đầy đủ dữ liệu cụ thể bác bạn tặng cho tài sản là bất động sản hay động sản, việc tặng cho thể hiện dưới hình thức như thế nào và hiện tài sản đứng tên người được tặng cho hay chưa? Chúng tôi tư vấn như sau:

Tại Điều 467 bộ luật dân sự năm 2005 (BLDS) quy định:

“1. Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu theo quy định của pháp luật bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu.

2. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản”.

Căn cứ vào quy định nêu trên nếu việc chia tài sản (tặng cho) thỏa mãn các điều kiện theo pháp luật quy định về tặng cho bất động sản thì bất động sản đó thuộc sở hữu của người được tặng cho, còn không thỏa mãn thì đó là di sản thừa kế.

Vì bác chồng bạn mất đi không để lại di chúc nên di sản thừa kế sẽ chia theo pháp luật.

Tại Điều 676 BLDS quy đinh:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Căn cứ vào quy định nêu trên thì cháu nội của người em trai bác chồng bạn và cháu ngoại của người chị gái bác chồng bạn không thuộc hàng thừa kế của bác chồng chị.

Do vậy, nếu tài sản đã chia, tặng, cho mà không thỏa mãn đủ điều kiện theo quy định của pháp luật thì tài sản đó là di sản thừa kế và sẽ chia đều cho hàng thừa kế của bác chồng bạn.

 

Luật sư Vũ Thị Hiên

Hình ảnh hoạt động

  • KỈ NIỆM 5 NĂM THÀNH LẬP
  • SGGL tổ chức ngày 8/3 và sinh nhật tháng 1-2-3 cho nhân viên
  • SGGL đi Nam Du
  • SGGL đi du lịch Trung Quốc
  • SGGL đi Vạn Lý Trường Thành TQ
  • Nhân viên xuất sắc của chi nhánh TSN
  • Nhân viên chi nhánh TSN dự sinh nhật công ty
  • SGGL ĐÁ BÓNG GIẢI TRÍ CUỐI TUẦN
  • CHƯƠNG TRÌNH TRAINING DANH CHO NHÂN VIÊN MỚI
  • Thư mời hợp tác NHƯỢNG QUYỀN KINH DOANH
  • Thư mời hợp tác NHƯỢNG QUYỀN KINH DOANH
  • Chúc mừng Sài Gòn Gold Land bùng nổ doanh số tháng 5
  • Tìm đối tác THÀNH LẬP CHI NHÁNH CÔNG TY BĐS
  • Tìm người hợp tác Mở rộng chi nhánh - Nhượng quyền thương hiệu
  • Câu cá - dã ngoại cuối tuần cùng Sài Gòn Gold Land
  • Chặng đường ngàn dặm bắt đầu từ một bước đi...
  • Sài Gòn Gold Land bổ nhiệm nhân sự cấp cao
  • THÁNG THI ĐUA CHÀO MỪNG 7️⃣ NĂM THÀNH LẬP HỆ THỐNG SÀI GÒN GOLD LAND
  • THƯ MỜI HỢP TÁC KINH DOANH BĐS
  • Khởi động chương trình thi đua chào mừng 7 năm thành lập công ty
  • CUỘC HỌP CUỐI TUẦN TẠI TRỤ SỞ SÀI GÒN GOLD LAND

CHIA SẼ KINH NGHIỆM

Cố vấn đầu tư cao cấp